IJUE HALMASHAURI YA WILAYA BUKOBA
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Na Mhe. Murshid Ngeze

Mwenyekiti wa Halmashauri
Halmashauri ya Wilaya Bukoba ni moja kati ya Halmashauri nane zinazounda Mkoa Wa Kagera. Halmashauri hii ipo upande wa Kaskazini Mashariki mwa Mkoa wa Kagera na inahudumia jumla ya Kata ishirini na tisa (29), vijiji tisini na nne (94) na vitongoji mia tano kumi na tano (515) vyenye kukadiriwa kuwa na jumla ya watu mia tatu themanini na themanini na nane (380,088) kwa mwaka 2021 kutokana na maoteo ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012. Kwa sasa Halmashauri ya Wilaya Bukoba inaongozwa na kusimamiwa na Mheshimiwa Murshid Ngeze ambaye ni Diwani wa Kata Rukoma  na Mwenyekiti wa Halmashauri pamoja na Bibi Fatina Hussein Laay ambaye ndiye Mkurugenzi Mtendaji.
Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani ya Halmashauri.

Halmashauri ya Wilaya Bukoba hukusanya mapato yake ya ndani kutoka katika vyanzo 24, na kwa mwaka wa fedha 2020/20121 Halmashauri hii ilipanga kukusanya jumla ya shilingi bilioni moja milioni mia saba kumi na tisa mia tano thelathini na mbili elfu (1,719,532,000.00) hadi kufikia Juni, 30, 2021 ilifanikiwa kukusanya kiasi cha shilingi bilioni moja milioni mia saba thelathini na tisa mia moja sabini na moja mia nne na nane elfu na senti sifuri tano (1,739,171,408.05) hii ni sawa na asilimia 101. Asilimia kumi ya fedha hizo za mapato halisi zilipelekwa kwenye vikundi vya ujasiriamali vya wanawake, vijana na watu wanaoishi na ulemavu huku asilimia arobaini zikitengwa kwa ajili ya maendeleo ya miundo mbinu wezeshi ya kutoa huduma za jamii katika Kata zote ishirini na tisa (29) na asilimia sitini za fedha hizo zilitumika katika uendeshaji wa shughuli za Halmashauri. 
Katika mwaka wa fedha 2020/2021 Halmashauri imeimarika katika mapato yake ya ndani ukilinganisha na kipindi cha miaka miwili ya fedha kilichopita ambacho ni mwaka 2018/2019 na 2019/2020 ambapo mapato ya ndani ya Halmashauri yalikuwa ni shilingi bilioni moja milioni mia tatu sitini mia tano na tano mia moja hamsini na tano elfu na senti themanini na moja (1,360,505,155.81) kwa mwaka 2018/2019 na shilingi bilioni moja milioni mia nne sitini na nne mia saba thelathini elfu na senti thelathini na moja (1,464,730,015.31) kwa mwaka 2019/2020. Ongezeko hili la mapato limetokana na kuimarika kwa timu za ufuatiliaji wa mapato, matumizi sahihi ya mashine za kukusanyia mapato (pos), upitiaji wa mara kwa mara wa vyanzo vya mapato na kuongeza vyanzo vipya vya mapato.
Miradi ya Maendeleo.

Halmashauri ya Wilaya Bukoba kama zilivyo Halmashauri zingine zote nchini, hupokea fedha za utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika sekta za Elimu, Afya, Kilimo, Mifugo, Maendeleo ya Jamii, Ardhi na Maliasili kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo Serikali Kuu, Mfuko wa Jimbo, na wadau wa maendeleo.
Katika mwaka wa fedha 2020/2021 Halmashauri ilipokea jumla ya shilingi bilioni saba milioni mia tatu thelathini na mbili mia mbili ishirini na nne mia nane sabini na mbili elfu (7,332,224,872.00) kutoka Lipa Kulingana na Matokeo (EP4R), Mfuko wa Pamoja wa Afya (Health Sector Basket Fund), Global Fund, TASAF, MDH, NTD, Serikali Kuu (Miundombinu na Elimu Bila Malipo), Mfuko wa Jimbo, na Jambo for Development na kutekeleza ujenzi wa miradi ya maendeleo katika sekta ya Elimu Msingi na Sekondari na Afya ambapo jumla ya vyumba arobaini nan ne (44) vya madarasa vimejengwa na kukamilishwa katika shule za msingi na sekondari, matundu arobaini (40) ya vyoo  katika shule za msingi, maabara nane (8) za sayansi katika shule za sekondari, bweni moja katika shule ya sekondari Lyamahoro, zahanati tatu (3) katika vijiji vya Kazinga, Mugajwale na Bituntu, kiliniki moja ya mama na mtoto katika Kijiji cha Kihumulo Kata Ruhunga, Ofisi ya Makao Makuu ya Halmashauri katika Kijiji Bujunangoma Kata Kemondo, ambayo ujenzi wake unatazamiwa kukamilika mnamo mwaka wa fedha 2022/2023 na wodi tatu katika Hospitali ya Wilaya Bukoba ambazo ujenzi wake kwa sasa upo katika hatua ya upauaji.

Jumla ya Kata ishirini (20) zimenufaika na miradi hiyo ya maendeleo ambazo ni Kata Kaibanja, Bujugo, Katoro, Rubale, Rukoma, Kemondo, Nyakato, Nyakibimbili, Kyamulaile, Buhendangabo Mugajwale, Kaagya, Rubafu, Kishaje, Katoma, Kasharu, Kishogo, Kikomelo, Mikoni na Karabagaine.
Dhima ya Halmashauri ya Wilaya Bukoba ni kuboresha hali ya maisha ya wananchi wake kijamii na kiuchumi kwa kutoa huduma bora kwa kutumia rasilimali za ndani na za nje kwa kufuata misingi ya kidemokrasia, ushirikishwaji wa jamii na utawala bora ili kuondoa umaskini.
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Mwonekano wa nje na ndani wa Jengo la Maabara ya Sayansi katika shule ya sekondari Kabugaro Kata Nyakato lililojengwa kwa fedha kutoka serikali kuu.
[image: image4.jpg]-~
3

-
po-ctisaReia 0BT F . UK n
= - N
o - e
-
S
-
~
=
3 > e
4 3 .
= = = S A
s





Jengo la vyumba viwili vya madarasa na ofisi ya waalimu katika shule ya msingi Kaishaza Kata Kaagya vilivyojengwa kwa fedha kutoka Jambo Development. 
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Jengo la zahanati Bituntu Kata Rukoma linaloendelea kujengwa kwa fedha toka serikali kuu.
Fursa za Uwekezaji.

Halmashauri ya Wilaya Bukoba kwa sasa inategemea kilimo cha Kahawa kama zao lake kuu la biashara kikifuatiwa na kilimo cha ndizi na vanilla hata hivyo Halmashauri inazo fursa nyingine nyingi kwa ajili ya uwekezaji na ingependa kuwaalika wawekezaji kutoka ndani na nje ya Tanzania waje kuwekeza na kuendelea kujenga na kukuza uchumi wa Bukoba, Kagera na Tanzania kwa ujumla.
Fursa za uwekezaji zilizopo ndani ya Halmashauri ya Wilaya Bukoba ni pamoja na ujenzi wa Kanda Maalumu za Uzalishaji kwa ajili ya Kuuza Nje ya Nchi (Export processing Zone) na Bandari ya Nchi Kavu (Container Terminal) katika Bandari ya Kemondo, uvuvi wa samaki kwa kutumia mitego na uandaaji  wa mashamba ya samaki (fish caging) na uzalishaji wa mazalia ya samaki, ujenzi wa viwanda vya juisi na mvinyo kutokana na uwepo wa ndizi, maparachichi na mananasi kwa wingi, kilimo cha maua, parachichi, chai, ujenzi wa viwanda vya utengenezaji vioo kwa kutumia mchanga, ujenzi wa viwanda vya ugandishaji barafu kwa ajili ya kuhifadhia samaki waliokwisha kuvuliwa na ujenzi wa hoteli za kitalii kandokando mwa fukwe za ziwa Viktoria katika Halmashauri ya Wilaya Bukoba.

Halmashauri ya Wilaya Bukoba imekwisha kutenga maeneo ya kutosha kwa ajili ya uwekezaji katika maeneo yote yenye fursa za uwekezaji ambapo katika sekta ya usafirishaji wa ndani ya maji, jumla ya hekta 10 zimetengwa katika kijiji Rwagati -Kemondo kwa ajili ya ujenzi wa Kanda Maalumu za Uzalishaji kwa ajili ya Kuuza Nje ya Nchi (Export processing Zone) na Bandari ya Nchi Kavu (Container Terminal), maeneo ya Kata za Katerero, Bujugo, Ibwera, Kaibanja, Nyakibimbiri, Butelankuzi na Kishogo nazo zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa viwanda vya kuzalisha juisi na mvinyo, Eneo la hekta zipatazo elfu moja (1000) zimetengwa kwa ajili ya uwekezaji katika kilimo cha parachichi katika maeneo ya Katoro, Kaibanja -Nyakigando  Rukoma- Nsheshe na eneo la hekta mbili limetengwa katika Kata Kemondo kwa ajili ya ujenzi wa mitambo ya kugandisha barafu kwa ajili ya kuhifadhia samaki.

Kwa nini Uwekezaji Katika Halmashauri ya Wilaya Bukoba
Uwepo wa miundombinu wezeshi ya uwekezaji ambayo ni pamoja na Barabara, Ardhi, Umeme wa uhakika hadi vijijini lakini kuna uhaba wa vifaa vya kisasa na kusuasua katika shughuli za uzalishaji wa mazao ya ziwani na mashambani yaliyotajwa katika fursa hizo za uwekezaji ndio sababu inayopelekea Halmashauri ya Wilaya Bukoba kualika wawekezaji kutoka ndani nan je ya Tanzania waje kuwekeza kwani lengo la Halmashauri hii ni kuendelea kuboresha maisha ya wanaBukoba na Tanzania kwa ujumla kwa kuinua vipato vyao na uchumi wao na wa Taifa kwa ujumla kwa kushiriki kikamilifu katika kutekekeleza miradi ya maedeleo na kuimarisha fursa za uchumi zilizomo ndani yake.
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