
HUDUMA ZA MAENDELEO YA ARDHI 

UTHAMINI 
1. Uthamini ni nini? 

Uthamini ni utaratibu wa utaalam wa 

kukadiria na kushauri kuhusu thamani 

ya mali isiyohamishika (kama vile 

ardhi,majengo na mazao). Hivyo 

neno uthamini linatokana na neno 

thamani 

 
2.Thamani ni nini? 

Thamani kwa ujumla wake inaweza 

kuelezeka kama bei inayolipwa kwa 

ajili ya kupata kitu. Lakini kwa lugha 

ya kitaaluma: thamani hususan ya 

mali isiyohamishika kwa mfano ardhi, 

inahusisha;- 

• Upatikanaji wake(availability) 

• Ubora wa matumizi yake(utility) 

• Mahali ilipo(location) 

• Umiliki wake(ownership) 

3.Je, Ardhi ina thamani? 

Ndiyo, kwa sababu ardhi ni rasilimali 

ya msingi ambayo shughuli zote za 

kijamiii, kiuchumi na kimaendeleo zi-

nafanyika juu yake. Kwa Tanzania, 

asilimia takriban themanini (80) ya 

wananchi wa vijijini hutegemea ardhi 

kwa maisha yao ya kila siku kwa cha-

kula, kipato na mahitaji mengine. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

•Ardhi ni rasilimnali adimu ambayo 

hushindaniwa na watu  au shughuli 

mbalimbali na hivyo kuifanya iwe na 

thamani kubwa 

•Ardhi humilikiwa kiserikali na kimila kwa 

sheria, kanuni na taratibu zinazoku-

balika. Ni kutokana na thamani ya ardhi 

watu hulazimika kumiliki ardhi na kuishi 

ndani yake. 

 
4.Nini umuhimu wa uthamini? 

Kuongezeka kwa ushindani wa mahitaji 

ya ardhi inayomilikiwa kiserikali, ikilingan-

ishwa na ardhi iliyopo kumejenga umu-

himu wa kusimamia na kutawala mali 

hiyo adimu kwa umakini mkubwa. Hivyo, 

uthamini ni nguzo mojawapo ya ut-

awala na     usimamizi bora wa ardhi 

k w a  k u w e z e s h a  m a a m u z i  y a 

maendeleo bora ya ardhi kufanyika. 

 
5. Nini sababu ya uthamini? 

Uthamini unaweza kutakiwa kwa mad-

humuni mbalimbali kama vile:  

• Ushauri wa maamuzi ya uuzaji na 

ununuzi  

• Kupandisha/kushauri bei ya 

pango 

• Rehani/mikopo 

• Bima 

• Ukadiriaji wa misingi ya utozaji 

kodi, ushuru na ada mbalimbali za 

kiserikali na uchumi 

• Sababu za kiuhasibu na mizani 

• Ukadiriaji fidia kutokana na ut-

waaji ardhi. 

6.Uthamini kwa madhumuni ya fidia: 

 Dhana ya fidia: 

 Kwa kuwa ardhi ya Tanzania ni mali 

ya wananchi wote, Rais ndiye 

mwenye dhamana ya kulinda kwa 

manufaa ya wote. Hata hivyo 

mwananchi anaruhusiwa kuitumia na 

pale ambapo inahitajika kutwaliwa 

kwa ajili ya sababu nyingine hasa za 

maendeleo ya taifa, basi mmiliki wa 

ardhi hiyo anastahili kulipwa fidia. 

 
7. Nini misingi ya uthamini wa fidia? 

• Uthamini na ulipwaji wa fidia hu-

fanyika kulingana na misingi ya taa-

luma na kwa kuzingatia Sheria ya 

Ardhi Na.4 ya mwaka 1999(kifungu 

namba 3(I)(g) na kanuni zake hu-

sika). 

•Misingi ya uthamini wa fidia ina-

tawaliwa na agizo la sheria ya 

uthamini wa haki, kamilifu na kulipwa 

kwa wakati muafaka (fair, full and 

prompt compensation) 



kulingana na kifungu cha 3 cha She-

ria ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 1999 na 

kanuni (taarifa ya Serikali Na.78 ya 

2001) za fidia inapaswa ijumuishe ya-

fuatayo pale panapohusika. 

 

• Thamani ya ardhi na mali isiyo-

hamishika (unexhausted improve-

ments) 

•Posho ya usumbufu (distabance al-

lowance) 

•Posho ya usafiri (transport allow-

ance) 

•Posho ya upotevu wa makazi (lost of 

accomodation) 

•Posho ya upotevu wa faida (loss of 

profit) 

•Gharama za awali za kupata ardhi 

• Kama fidia imecheleweshwa, ilipwe 

pamoja na riba kwa kiwango cha 

soko huria.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

8.Taratibu za uthamini wa fidia 

 Uthamini hutekelezwa katika hatua kuu 

nne: 
(a) Maandalizi ya awali (pre-site in-

spection): 

• Mthamini atatembelea eneo husika, 

ili kubaini ukubwa wa kazi na wahu-

sika 

• Maandalizi ya vitendea kazi na       

viwango vya thamani. 

(b) Ukaguzi wa mali 

•Kumtambua mwenye mali na ku-

muorodhesha katika fomu ya ukaguzi 

•Kutoa namba ya kumbukumbu kwa 

mwenye mali 

•Mwenye shamba kuonyesha mi-

paka ya shamba au mali yake. 

•Kuchukua taarifa ya ukubwa wa 

eneo husika kwa kutumia GPS au ra-

mani ya picha za anga 



•Kuhesabu mazao ili kubaini idadi na 

kiwango cha ukuaji wa mazao ya 

aina mbalimbali 

• Kukagua majengo  na kuchukua 

taarifa zote husika ikiwa ni pamoja 

na vipimo. 

•Kujaza taarifa ya majengo au idadi 

ya mazao kwenye fomu ya ukaguzi 

•Kumpiga picha mfidiwa mbele ya 

mali yake akiwa ameshika bango 

lenye namba ya kumbukumbu ili-

yotolewa. 

•Kuhakikisha fomu ya ukaguzi ime-

sainiwa na mwenye mali, Mthamini 

husika na Kiongozi wa Serikali ya 

Mtaa ambaye atathibitisha uhalali 

wa mfidiwa 

(c)  Ukokotoaji wa thamani 

• Taarifa huhamishwa kutoka fomu 

ya ukaguzi na kuingiza kwenye 

fomu ya ukokotoaji thamani  

• Ukokotoaji wa mahesabu ya tha-

m a n i  h u t u m i a  v i w a n g o 

vilivyotolewa na Ofisi ya Mthamini 

Mkuu ili kupata thamani ya mali 

husika 

• Kuwasil isha fomu zote kwa 

Mthamini kwa ajili ya kuthibishwa  

(d) Utayarishaji wa Hati za Fidia 

(Compensation Schedules) 

Baada ya kumalizika uthamini na kuan-

daa taarifa,majedwali ya fidia yanata-

yarishwa yakionesha; 

• Majina ya walipwaji 

• Mali zitakazolipwa fidia 

• Thamani ya fidia kwa kila mali 

• Kisha jumla ya fidia itasainiwa na  

1. Mthamini Mkuu 

2. Afisa Ardhi anayeshughulika na zoezi 

hilo 

3. Katibu Kata wa Kata husika 

4. Mkuu wa Wilaya husika 

5. Mkuu wa Mkoa 

 

Ulipaji wa Fidia 

Husimamiwa na Katibu Mtendaji  kwa 

kuwatambulisha walipwaji fidia. 

 
9.TARATIBU ZA UTHAMINI KWA 

UJUMLA ; 

Kwa mwananchi anayehitaji huduma 

ya uthamini kuna taratibu za utendaji 

zinazohusisha:- 

• Maombi ya uthamini kwa maandishi 

yakiambatanishwa na kivuli cha hati 

au barua ya toleo 

• Ili kumwezesha Mthamini aifanye kazi 

yake kwa ufanisi mkubwa, ushirikiano 

kati ya mteja na Mthamini unahitajika 

sana. Mteja anapaswa kuwa mwa-

minifu kwa kujibu maswali mbalimbali 

atakayoulizwa na Mthamini. 

 

 

 

 

 

 
 

• Mthamini hutakiwa kufanya       

ukaguzi wa mali (Physical site in-

spection) 

• Kisha ukokotoaji wa thamani hu-

fanyika kwa kuzingatia viwango 

na kanuni za kitaalamu na za kish-

eria na hatimaye taarifa ya 

uthamini huandaliwa 

• Mteja hutakiwa kulipia ada ya 

uthamini kabla ya taarifa ya 

uthamini kuthibitishwa 

• Mwisho, taarifa ya uthamini 

huthibitishwa na Mthamini Mkuu 

na kisha kukabidhiwa kwa mwom-

baji. 

 

Kwa maoni au maswali wasiliana na: 

 

Kitengo cha Uthamini 

Idara ya Ardhi 

S.L.P 9132 

Dar es Salaam 

Email:-cv@ardhi.go.tz 



KUMILIKISHA ARDHI 
1. Aina za ardhi  
 

Kulingana na Sheria ya Ardhi Na.5 ya 

mwaka 1999, ardhi ya Tanzania ipo 

katika makundi matatu 

• Ardhi ya Kijiji (Village Land) 

• Ardhi ya Hifadhi (Reserved Land) 

na 

• Ardhi ya Jumla (General Land) 
 

2.Aina za miliki za ardhi 

Kuna aina mbili za kumiliki ardhi zina-

zotambulika kisheria: 

•Miliki ya kupewa na Serikali 

(Granted Right of Occupancy) 

•Miliki ya Kimila (Customary Right of 

Occupancy) 

 

 

 

 

3. Makundi ya Ardhi ya Jumla 

• Ardhi iliyopimwa 

• Ardhi isiyopimwa:  

Ardhi iliyopimwa ndiyo pekee 

inayoweza kutolewa na Kamishna 

wa Ardhi. 

 

 

 

 

 

 

4.Maombi ya Ardhi 

Ardhi hutolewa na Kamati za kugawa 

ardhi kwenye ngazi mbalimbali kwa 

kuzingatia yafuatayo:- 

•Kuwasilisha maombi kwa kujaza fomu 

•Maelekezo ya Mheshimiwa Waziri 

mwenye dhamana ya Ardhi.  
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4.1 Madaraka ya Waziri wa Ardhi 

Mheshimiwa Waziri wa Ardhi anaweza 

kuelekeza kuwa ardhi fulani itolewe 

kwa mnada au zabuni. Kama 

akielekeza hivyo, Kamati itatoa tan-

gazo lenye nia hiyo kwa muda wa siku 

21. Tangazo hilo litaonesha nambari za 

viwanja vilivyokusudiwa na mahali 

 

 

5. Kamati za kugawa Ardhi. 

Aina ya maombi yanayoshughu-

likiwa katika kila ngazi 

5.1.Ngazi ya Halmashauri za Wilaya, 

Miji, Manispaa au jiji 

Kamati itatoa viwanja vya aina zi-

fuatazo ndani ya mipaka ya Wilaya 

:- 

• Ujenzi wa Ofisi za Serikali 

• Makazi, biashara na viwanja vya 

huduma 

• Hoteli na viwanda 

• Ibada na huduma za jamii na  

• Mashamba yasiyozidi ekari 500 

vinginevyo kwa kibali cha 

Mheshimiwa Waziri wa Ardhi 

5.1.2 Ngazi ya Wizara/ Taifa 

• Uanzishaji wa Miji mipya 

• Viwanja vya Mashirika au Taasisi 

za kigeni 

• Viwanja vya ufukweni na visiwa 

vidogo.  



• Viwanja vya ujenzi wa makazi ya 

pamoja (housing estates) vyenye 

maeneo yasiyozidi hekta tano     

(5ha) 

•  Ardhi inayotolewa kwa Kituo cha 

Uwekezaji nchini (TIC) kwa ajili ya 

uwekezaji. 

• Ardhi kwa matumizi yenye maslahi 

ya kitaifa. 

• Mashamba yanayozidi ekari 500 

6.  Utaratibu wa kumilikishwa ardhi 

Baada ya Kamati kukamilisha zoezi la 

kugawa ardhi, mambo yafuatayo 

yatafanyika:- 

• Kamati itatoa tangazo 

• Waombaji waliopewa ardhi wa-

tapewa barua za toleo (Letter of Of-

fer) 

Waliopewa ardhi watalipia ada na 

kodi zilizoanishwa na kurejesha staka-

badhi za malipo. 

7.Utayarishaji wa Hati 

•Ramani ndogo (deed plans) huta-

yarishwa na rasimu ya hati hu-

chapwa kwenye Ofisi ilipotolewa 

barua ya toleo. 

•Mmiliki husaini hati mbele ya Shahidi 

anayekubalika kisheria kama Ha-

kimu, Wakili, Afisa Ardhi n.k 

•Hati husainiwa na Kamishna wa 

Ardhi 

 

 

 

 

 

 

•Hati husajiliwa na Msajili wa Hati katika 

Kanda husika (Dar es Salaam, Dodoma, 

Mtwara, Mwanza, Moshi na Mbeya) ku-

tegemeana na kiwanja kipo kanda ipi. 

8. Miliki ya Uhamisho 
Miliki ya ardhi inaweza kupatikana 
kwa uhamisho wakati ambapo mtu 
anayeomba kuhamishiwa miliki hiyo 
anao uthibitisho kuwa:- 
•Amenunua maendelezo juu ya ardhi 
hiyo 
•Amepewa zawadi ya maendelezo 
juu ya ardhi 
•Amerithi maendelezo husika.  

 

Katika utaratibu huu mwananchi 

huomba kibali cha kuhamisha miliki 

yake.  Maombi hayo huambatan-

ishwa na:- 

•Ushahidi au uthibitisho wa ununuzi, 

kupewa zawadi au urithi 

•Taarifa ya uthamini iliyothibishwa na 

Mthamini Mkuu wa Serikali. 

•Stakabadhi ya kodi ya ardhi ya 

mwaka husika 

•Fomu ya taarifa ya kusudio la 

uhamisho 

•Fomu ya maombi ya idhini ya 

uhamisho 

•Picha za utambulisho (za pande 

zote zinazohusika) 

• Nakala mbili za hati ya uhamisho 

•Hati ya kumiliki ardhi au barua ya 

toleo na ushuhuda wa malipo pale 

ambapo hati haijatolewa. 

Aidha, Kamishna anaweza kukataa 

kutoa kibali iwapo hakuridhika. Kibali 

kikitolewa, kama miliki husika ilikuwa 

inamilikiwa kwa hati, uhamisho huo 

utasajiliwa na Msajili wa Hati. Kama 

hati ilikuwa haijatayarishwa, hati ita-

tayarishwa kwa jina la Mmiliki mpya. 

 

Kwa maoni au maswali wasiliana na: 

Kamishna wa Ardhi 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi 

S.L.P 9230 

Dar es Salaam. 

Simu:2118303 

E-mail: cl@ardhi.go.tz  


