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Miurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya, _ :
S.L.P 49l =
_ 4 BUKOBA

% 1 Simu: 028 2220287

Fax: (028 2221836

Email ded.bukoba@kagera.go.lz
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Sheria ndogo:

N
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Ada na ushuru H/Wilaya Bukoba
Uanzishaiji wa vikundi vya usimamiaji wa rasilimali

Za uvuvi

Hifadhi ya meazingira

Kodi ya Huduma

Ushuru wo RuGOesna miugo

sura 290 - 2010
sura 287 - 2010

sura 287 - 2010

v 00 1
sura 250 - 2010
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SHERIAYA
|
Zimetungwa Chini ya Kifungu cha 7 (1) na 16 (1}
MILAY

A (ADA NA USHURV) ZA HALMASHAURI YAV
BUKOBL\ 2010

Sheria Ndogo hizi 7{

Hatmashauri ya \\fﬂu\d Bu

haada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

SH ERTA NDOGO ZA

caitwa Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za

NwWanzo wa koba, za mwaka 2010 na zitaanza kutumika

kutumika
sitatumika katika eneo lote la Mamlaka vya

Eneo la 2
va ya Bukoba.

matumizi

107 \'\Lx

a Sheria Ndogqﬁ sz isipokuwa itakapociezwa Vingine

L%

R At
Laisint

uidhiniwaT maana yake ni Afisa
2inia utekelezaji wa Sheria

Jpashanri’” maana yake ni Halmashauri ya Wil

|
) e : .
Viazao Fa Misitu” gw‘hd.m)aig ni pameja na mbao, Luni, Mlaa, Ngnzo

Rx,mngo. Fito, Miche Asali, na Nta.

1

“Matangazo  ya Biashara” maana yake ni maand:
e Jlioandikwa na kuwekwa au lubandikwa k AChE
vovme latika \,u(,()\ld Halmashauri kwa lengo la
Kampuni, Ofiss au Taasist yoyote inayolusiha na

huduma za Bmslmm

“Mifueo™ maana yake ni Ng’ombe, Mbuzi, Kondoo na Nguruwe

“Mwalo” maana v%u ni enco lililoko Kands
eama kituo maalum cha Biashara <

dani ya enco la Halrmashauri.

okando ya Ziwa ¥ iciois
ha lamekc

ambalo hutumik
mizigo toka nje nan
|

gt bwaajill

“UUshury” maang y !w ni fecha zitakazolipwa kwn flalmasha

ya vibali na lesen mbalimbali.
|

azo” maana yake ni vibao vyote vilivyo ka

“Vibao vya Malang
maenco ya w;rzi} an kubandikwa kwenyc nyumba za Bipshara au
i

maandishi s ciee Hutangazs biashars
|

I
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e i au taasisi yo yote iliyoteuliwa na
: e chini ya shena hizi ndogo kwa
1 i huduma na shughub

Snr ATy 1T At SRR e e I ) D, SR
Ve £neo Halmashaur Kama inavyoonyveshwa

I

lwanza ja Sheria Ndogo hizi.

nayolimwa Kxwenye enco

ashaur tatpza Ushuru wa mazao

Ushuruwa 3 (1) Haim yal
4 e N Al kv -y N 1 =
niaZao . la Halmashauri | kama ilivyconyesowa lwenye Sehemu’A’ ya
Tedwali la kwanza la Sheria Ndogo izl =
(2)  Ushuru wa me zao utalipwa na mnunuzi wakatl wa kununua
mazao kwenye enco lolote la Halmashauri.
(3)  Ttakuwa ni wajibu wa kila Mnunuzl wa mazao ya biashara kuwa
. B oo ; L el :
na leseni ya bjashara pamoja na kibali cha kununulia mazao
kutoka Haimashauri, kama ilivyoonyeshwa kwenye Fomu nal ya
Jedwali la pili ta Sheria Ndogo hizi.
Ushura wa 6 (D Halmashauri tiatosa ushuru wa magulio masoko na mialo kama
magulio pa ilivyooneshwa kvvenye Sehemu ‘B’ ya Jedwali la kwanza la

e T e ) T i
HLBSQ A Sheria Ndogo izt

Sanvablashara kwenye Magulio,

Mol L ey (2) ltakuwa
219 3% masoko au ha kwamba amesajiliwa L
Halmashaurt | e ]
Ushuruwa 7 ) Halmashaur! i":i:u-\::;i;i ushurd - wa mbao za matangzo kama
mbao 7a ilivyoonyeshwa Kwenye Gehemu ‘C’ ya Jedwali la kwanza la
matangerd Sheria Ndogo "r‘;};;i. '
iy | 2
(2)  Irakuwa ni wajjbu wa kila Mfanyabiashara, Kampuni, Shirika, Taasis =

- ushuru wa vibao vya matangazo kwa kila Tangazo
kama ilivyoonyeshwa katika jedwali la Sheria Ndoge

an Kiwanda K
lake kwa mwaina

hizi.
|
T Ushuru wa 8 {H {ialmashauri itatoza usharu wa mifugo utakaolipwa na mnunuzl

.|

wa mifuho hiyo kama ilivyoonyeshwa kwenye Sehemu ‘D7 ya
Jedwali la kivanza la Sherla Ndogo hizi .

i
(2) Itakuwa mn wajibu wa Iila mnunuzi wa mifugo lkuhakikisha
lcwamba and kibali cha Halmashauri kama ilivyoonyeshwa
kwenye Fomf Na. 2 ya Jedwali la Pili Sheria Ndogo hizi .

(

7
‘

‘; .
3)  Mifugo yote L}tuuzwa na kununuliwa kwenye Minada na masoko
51

yaliyoidhinishwa na [almashauri.
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wakala

I amrsdT by esra Myl vevolo
Ni marciuku kwa miu yeyote

{lalmashauri itatenga na kutan
1

K [ lalmashauri bila kit

P O " ANE Ir
ujenzi Jutcka eneoyia

QERRIY

npaza macneo yanayoruhasiwa

kuchimba madini ya ujenzi.

Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba madinl maenco
ambayo hayakuruljusiwa na Halmashauri.
Mchimbaji yeyote wa madini ya wjenzi atatakiwa kuzingatia
Sheria za hifadhi ya mazingira, na Halmashauri itakua na wwezo
shughuli za uchimbajl iwapo itathibitika

wa kusimamisha
hivyo ni muhimu 1l kudhibiti uharibifu wa

kwamba kufanya

mazingira.

Ttakuwa ni maruﬂ;Lku kwa miu yeyote kuchimba madini va ujenzi

‘catika maeneo yafuatayo:-

(%) maeneo ya hifadhi;
e |

(b} maeneo y& mito au Kando ya mi

AE N YaIZ0 vya nif

~ (¢) maeneo y4 karibu na makazi ya wall,™™

o o Eelaetett saltn ey
TWa K qui'\%%%ht’llcl }Of\fﬁlte

e

(d) maeneo mengine ambayt yamei
andishi kuwa haifai kwa shughull ya uchimbaji wa madini
ya ujenzi.

1~ ~1  aeaa]
kampuni, asast au

Halmashauri inaweza kumteua miu

___ Taasisi kokusanya ushuru wa Madini ya ujenzi kwa niaba yake

Wakala aliyeteuliwa atakuwa na majukumu ya:-

(a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri
xatika enco alilopangiwa na kwa kiwango kilichoainishwa

chini ya Sheria Ndogo hizi;

(b) kuwasilisha makusanyo yote aliyowajibika kukusanya
kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia
na Halmashauri; :

(¢) kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote ambaye
atakiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi; '




) .
? .
: Pt L
faw wit koW vevote chini ya Sheria NGogo Mz
iosa Kwa i 8 S ye A
' i =ik ~ B i
F' sy s Seael 110N A pela ROV
: fig - : g L I 0 .
Ca katika mkataba bila sababy

3 w gk L B i Lk \r;7:2-|7'1‘ 5 o
Gwaneo zaidi ya kile anachostaniil Austsdat

EEEEL
B

ERSEL. [ L

L

{

1 .




i

£l bU ya INauzZe ya so ko

i

Asilimia 3 ya bet ya mauzo ya SOKO
‘ Asilimia 3 ya bel ya mauzo ya soko
Asilimia 3 ya bei ya mauzo ya SOKO
Asil 3 #Ja bei ya mauzo ya soko

silimia

re

USHURU WA ‘\’IASO’R() MAGULIO NA MIALO.

AINA YA BIASHARA AU SHUGE
;.7*%‘1,‘, 4 x‘h‘:fsf'i\

5. 500 lowa siku
1000 kwa siku
500 kwa siku

W, Em mw mw

CGITLA KIWANGO CHA USHURU

10 za mitumba

i
ja—

9
Hiashara va n_g

B' \‘ hara ya nguo za madukani
i vyad lzl“u‘ﬁﬁ‘ Lkl e

a ¥y 1ata vya mauumun

P

“Tshs! i OO0 Kwa siku
15, 1000 kwa siku
1000 kwa siku

Biashara ya Mama lishe

~--Biashara va Vileo |
7. Hiashara ya kuuza nyama ' . 1000 kwa siku
8. ; M;c \c-0 mbali mbali katika soko . 500 kwa siku
W hara va bidhaa za urembo Tshs. 1000 kwa siku
i ashara va vyombo vya nd ani Tshs. 1000 kwa siku
b1 Riashara ya samani mbali mbali i = Tshs. 1000 kwa siku
Jo. ‘DBiashara yo mazao i Asilimia tano va bei ya kuuzia
1 Samaki Tsh. 250 kwakilo
14, Vibanda au maduka ; Tshs. 1000 kwa siku

SEHEMU ‘C’
|
USHURU WA MATANGA 70

AINA YA VIBAO USHURU WA MWAKA
Huminated sing board Tshs.
sh. 120,000, =

2 Mbao za ukubwa kawaida

| MmO BB W BE DER B 0w SE mm




1

=

= =

v vnidi (za Standard size) sh. 180,000.=
=
2 i i i
iy il Sit. 1 UL

g

g

£

% C.N

. 1 nyingine ya matangaze ya mad andishi yatatozwa shs. 2000~

f kwenye maeneo yote yd biashara.

E i) fatangazo ya mdomo (oral) yatatozwa Tsbs. 5.000/= kwa siku moja.

iii) Kibali cha kusimika Minara ya simu na nhuwmiifu‘,o Tsh. 500,000/=.
SEHEMU 1’
E USHURU WA MIFUGO
g , MIFUGO KIWANGO CHA USHURU
1 . Ne'pmbe Tsns. L "0(} - 1\1;&1 No'ombe
k A ; Tshs. 5Q0.
3. Kondoul Nguruwe Tshs 5()0 = :

USHURU WA M/ AZATD Y.

i TJshuru wa mbao shi 300.= kila Uba

Yy ilu

(thickness and size}

a uari la tani Toja h adi 7 zitalipwa

(i)  Kuni ambazo zimepakiwa ndati ya g 3
ushura wa sh. 2,000. = 0

I
Mzingo mmoj a wa.;(um unaowekwa ki

unaouziwa sokoni shs. 200, = kwa mzingo mmoja.

‘o kando va barabara au

,,;' fxq e
Wil

(iv)  Gunia moja la mi\a‘[ a shs. 300=

(v) Nguzo moja ya mil shis, 200=

Rubugo -shs. 200.= kila mmoja.
|

(vii) ~Mzigo wa fito bila

200 =

vi)

kujali aina au unene wa mti utalipiwa ushuru wa sh.




ADA YA HUDUMA ZA ARDHI
|

o

o mabadilikio ya matumizi ya Avrdhikama ifuatavyo:
Shilingi — 20,000.=

Shilingi - 25,000.=
Shilingi — 20,000. =

Shilingi —20,000. =
(v) Viwanda/Biashara, Luwa kituo cha mafuta Shilingi —30,000. =

E (vi) Kugawanya kiv /ania au shamba Shilingi — 20,000. =

o

(i) Makazi kuwa biashara .
(i1) Biashara kuwa Viwanda E
(iii) Makazi kuwa Biashara, Housing Estate
(iv) Makazi kuwa Biashara, Block or Flats

_(a) Kibali cha kuweka konteina la biashara shilingi - 40,000.=
(b) Kibali cha Luvelin kiosk shilingi — 30,000.=
(¢) Kibalicha kiband shilingi - 30.000=

= () Kibali cha hiban

(A
]

100N

shilingi - 30,000. =
= shilingi - 30.000.=
shilingi - 30,000, = ™ =
shilingi - 30,000.=

s
O Hacliiioe

€ i

Li

i ’.!‘)

(¢) Kibal ¢t

(i) Kibali cha kutin 15

Kibali cha Ujenzi Maeneo ya
Biashara
45 “FQO.[JND

(i) futi 0- 500
za mraba ‘

(i1) futi 50/~ —26,000.00 g
1000 ya fuli za ; W
mraba |

(iit) Zaidi 1000 za 30,000.00
Full i !

o s
za mrabda
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SEHEMU “1”
USHURU WA MADINI YA UJENZL

Udongo, mchanga
Na changarawe

Tshisl5, OO/ kwa Tani

EHEM!
ADA YA L iﬁA(f‘i
. za Starehe (Baa, Vilabu vya m]

fE

RV RVVES

Bidhaa nyinginc

4 ‘4 maombi va kufungiwa Bx i kufunguliwa
5 =10,000.00/=
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MAOMBI YA KIBALI CHA KUNUI ‘\L \ MAZAC KATIKA MASOKO Y
HALMASHAURI YA VH LAYA YA BUKOBA

SEHE N"IU ‘A’

(Ijazwe na Ilv',f“ ombaji)
I

1
Jina la Mnunuzi/Mwenye Kampuni/ £ 701 o 0 B IS S . A3ALE

o o

Jina la Kampuni/Shirtka, nk. ......... st e e S8 S
B Anwant S.LP. ¢ on il e b e Losne DL L o s wisiion s Simu

adidic

4. Mahati Ofisi HHipo: Mt eoereenwornsfas e

5 Mahali anapoisni: ]

0. INatioa ya

7 Mazao anayo!

nua SRS N PR S S PR S

T . A e [ty
8. Kiasi andchotaka kununuaa....ooo...n. '
9 Masoko atakaponunubia ©....... | ...........................................

10.  Maghala yake: M FRIIRE ool e ) 7 PRRRERRIE

Tyl ina la (mma/\’[avhal ................ ‘ ...............................................

ali

NATHIBITISHA: Kwa maelez:
kwa maelezo ambayo nimeyatod ;‘n.‘uj ua k uv\a‘:ﬁyo ya kwell.

Jing da DIwormBaie . . coovwrmismemmmn s o 1ok 480 e
L ; i
Sahihi ya MWOmMbajii. ...oveeeiinmiinas IR S e
TPl s st b s vy b g rencts =i Pt | s et st s v
[
|
DEahus Wa OBBILL. o1 e o ine s s s Ssimies sann e RLRIRITITTIELE
i
I
i

niliyoya atoa hapo juu ni sahihi na kweli na nitawaj:! i}
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1 kununua mazao kwa

Mwombaji amelipa/atalipa ushuru wa sh
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Y KUTOKA NJEYA

SEHEMU ‘4

(Jjazwe na

Mwombajl)

L Jina la Msafirishaji mwenye Kampumii/Shivika, nl. oo e i csnmereons
e i o WampipyShidls (., . Lo fiianssn oo ot B st S S
3 Bpaats 8 1P, oecows com sl nannit stemes= AT s s st Y sevr st b
4 Mahali anapoishi: Mj/KGLE ceennpreeee DU s i o e a2
o by va leseni ya ununuzl wa mtf?ago .......................................
0. OUETYE K hirika/Kampuni, nK . i ke 35
s irisha:

& et KBRS i g s SRR B sl s

L) \

TISHA: kwamba

maelezo yote

. lowa maelzo ambayo nimeyatq

niliyovatoa hapo juu ni shihina kweli na

a nikijua kuwa siyo ya kwelb
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1. Mwombaiji aliyetajwa hapo jun amepewa/ hakupewa kibali cha kununua Mifuge xwa
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FANGAZO LA SITR j Fai
SHERIA YA S £1LA AA LVIATILAKA ZTA WILAYA)
e (SURA YA 287
SHERIA NDBOGO
=i j

L

0
fit

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 153)

SHERIA NDOGO ZA (UANZISHAJ WA VIKUNDI VYA USIMAMIAJI WA

(ASLIMALI ZA UVUVL) ZA 'i'i_,#\LI‘\fo\1 URI YA WILAYA YA BUKOBA 2019
|

WE EEn

Jina na 1 Sheria Ndogo hjzi zitajulikana kama Sheria Ndogo za {Ulmzlsh 1'1 W
MWanzo wa Vikundi vya Usimamiaji wa Rasilimali za Uvuvi) za Halmashauri ya

tumika \Vih\f{l Bumbﬂ. 2010 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa
kwenye Gazeti 1a Serikali.

E

mmika kwenye eneo lote lililo chinl ya

g =neo la 2 C' i’ﬁ?i L‘i‘ 2
= ok 171 1 ) Y
= Matmizl Mamlaka ya Ha ‘a Wilaya ya Bukoba.
i [ “..
i 5 Katika 5 Mddopo izl isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo: i

tendail ya kikundi,

. Likundi cha usimamiaji wa Rasilimali va A e

=
REOe
% Cikundi™ o

i ; 3 i

WVUVE.

=
% “Kanuni za yme ni Kanuni zilizotungwa chini ya
Sheria ya Uw 2003.

ﬁ “Haln " maanay i Halmashauri yva Wilaya Bukoba.
=

“Uvuvi e;*de,‘uu maana yake ni uvuvi wenye kulinda, kuhif
= kuvuna samal\; kwa busara kwa m‘unﬂdt}a 511\,11& na Kanuni za uvuvi
E it kuhakikishq kuwa rasilimali ya uvuvi inaendelea ku wufaisha Kis

cho.

kilichopo na ki"

naana yake ni uvuvi unacendeshwa kinyume cha
20 unaathiri samaki na mazingira yake

“Uvuvi hrmm'

sheria na kanyni za vwm amp

na l\uhdmmM uvuvi endelevu.
l

“Lana za aw‘ i” maana yake ni kifaa chochote halali kinachotumiwa

kwa ajili ya mlivulm aun kunasa samaki majini,
Majukumuya 4 Halmashauri %takuwa na majukumu yafuatayo:

Halmashaurl _
; 1 . -
(2) kutm\l leseni za wavuyi wadogo.




F ’\b) ™ L Lit
¥
k
B
A 1 1 e
i Cinie

sy exeley wme P TR ;B s
fa ady na ushury mbah

(e) kKushiriki o0 ya maji na ukanda wa

i o
iwa Victoria,

i

(f) kupendekeza kwa Mamlaka husika maenco venye hadhi ya
ajili ya kutangazwa kama

kuhifadhiwa na ya Bionuwai kwa 3j Hang
maeneo yanayohifadhiwa.

(g) kusimamia maeneo valiyohifadhiwa.

(h) kukuza| ufugaji na ukulima wa viumbe wa majini na
uzalishpji wa mbegu bora.

e Wm0 EED

s ya 5 Jamii ya Wavuyi itakuwa na majukumu yafuatayo
i (a) kusimamia shughuii za menejimenti ya Uvuvina mazingira.

hali va Uvuvi na wingl wa

E (b) kushiri}

rasilimali.

(¢) kuweka mazingir:

ya usafl.

(d) kuweka kumbukumou za wavuvi
a0 za uvuvi.
1

i .
(e) kubadilishana habart n

kawimu

b : nn N e
Kutakuwa na [Vikundi vya Rasimali za uvuvi vitakavyoundwa na

Vikundivva T 0 () =
usimamiaji wajumbe wafuatao:

Rasiliamall A : i i
R o mall (a) Wamllﬂ(! wa mitumbwi au boti,

Za U

(b) Wavu

(c) Wachpuzi wa samaki.

(d) Washonaji wa Nyavu.

i - RALE
(e) Watengenezaji wa Mitumbwi na bofi,

]

H Maw?ka]a wa Samaki viwandani ambao wanafanyakazi na
kuishi kwenye maeneo ya mialo husika.
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¥
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ta Lyyivoy 1
1 livyad 248

opungua miaka Kumina nal

XxrE 13 S 1y 35 B T o o e e
fu) awe mtu aliyejitoa na mwenye ar ya kulinda ra

kuhifadhi mazingira.
!
() awe ni Miu mwenye kupcnda Ushirikiano na wengine na
[ ) el
kuwa tayari kufanya kazi na wengine Kwa pamgja xama

kikundi.

(¢) awe tayari kufanya kazi za Kikundi hasa za ulinzi wa rasimall

kwa kuj it01ea.
|
(f) awe mtiif { na Mwaminifu kwenye Jamii.

Kamati ya 7 (1 “ytakuwepo  na Kamati va utendaji  kwa kila  likundi
i i a Mkutano Mkuu wa wai 1akikundi '

utendaji

i ya utendaji watachaguliwa ki
Mkutano wa Uchaguzi

o mitatu na WﬂnT\NSZd Kuchaguima tena owa vip

|
|

Wajumbe wa 8 Wajumbe wa 1(11? ati ya utendaji watakuwa ni:

kamati va
selatl - ' Tt
utendall : (u\, Viwe z‘.j’eh’ttl

{c) Mweka '!H'szina.
i
al ) \Vamwoc wengine watano w atakaoctokana na wanakikundi
n ambdpo \watatu kati yao ni lazima wawe wanaw akex

Kazi za 9 Kamati Tendaji i!takuwa na majukumu yafuatayo:

kamati ya ; |

utendayi (a) ku‘naki}\ sha kuwa wavuvi katika mialo na
utendajilkazi ya vikundi husika wammm;a zana na mbinu za
uvuvi Zj nazokubalika kisheria, Hii ni pamoja na kulanya
doria 7& kudhibiti na kukamata zana haramu lkatika eneo
wandhhamamm Doria za kudhibiti biashara ya s samaki

wachanga au waliovuliwa kinyume na sheria ya uvuvi na
e zitafanyanyika kuzunguka mwalo husika kwa

maensc ya

kanuni zak




kuwa wavuvl wote hat

seni hat pamnfm na kuansikisha

E EC:.\,
1 leseni za uvavi na mitumbhwi.
E‘EI
E {c) | o kila siku ze matukio ya ukKiukap: wa si
wmuni zake na matukio mengine na kuonye sha

~hukuliwa dhidi ya wahusika.

(d) kwa kusirikiana na wataalam wa Halmashauri, kusimamia na
kuhm\m:s} a kuwa samaki wanaopokelewa katika mialo
ka kulingana na

flic

wanayoisimamia wana wbora unaokubali
viwangd vya ubora wa samaki Kimataifa.

(e) kusima*ﬂia usafi wa mialo na mazingira yanayowazunguka.

2
i

{i’} ala
z qali ya Ky
=
¥ (o3 Ly rakwimu za uzito na bei za samaki wanaovuliwz
a nhamaji wa wavuvi katika miaio
{1} b 2 kinchumi, kuiendesha na kuisimamia.
i | e
{j} ibakinisiia a wageni wote ambao ni wavavi au wenye
g engo !a i:u_i_anva biashara kwenye eneo lac wa nagztf*.mh vlisha
= na kunewa na kuandikishwa kwenye dattari la wageni.

2 ywatu wanaopata ajali ndani ya zivwa.

En

rarnalei o
W '.i.u&i(,ii\uu

hini va Sheria Ndogo hizi kwa Mtu ye yote,

ltaluwa ni k¢
kiwanda au taasisi:

T
=

viakosa

(a) kujisaidia kuonga na kufulia ziwani au kando kando ya

Z1wa..

(b} ‘(\rvw‘fq siwani bila ya kuvaa maboya ya kuokolea

|

ﬂ‘ﬂmh

(c) kufanya fujo katika mikutano halali ya wanakikundi.

R BB SR B Sm am




Lytumia  vihava mail inavomilikiwa na
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ar
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nt

(e) kumzuia mj

‘A kuruhusa  m! T
I\l',i o] l.lQ‘u"‘U miugo  Kiudusidia

W, fdo

\
-uosha samaki kwenye eneo lolote la

0
alikutengwa kwa madhum yuni hayo.

11

(g) kutumbua au
mwalo jambalo ha

bt

S

(h) kuwea samaki chini kwenye ardhi.

(i) kuuza dagaa wmochanﬁanyﬂ\a na uchafu kama majan
/ote kuuza samaki

na konokono au uchafu wa aina yoy

wahoc; ina.

) Mwangkikundi kukataa lcushiriid katika ulinzi na doria

kweinye enco la mwalo.

Mtu yve yote atakale L\\u da kinyume na masharti ya She‘ 1a

Ndogo hizi dhh\uv’\’cl ametend ~a akipatikana na hatia
hamsini au kwenda JLh

atatezwa [aul.' 1Sty (\zlw <h
- Ywakipindi chan miez kmm 1 thabu /ote, mbili yaani

faini na kif unﬂq st E

AWM Jmm gETR g

"

i
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ava ya Bukoba imeba

T
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........ G s D AN
REATRICE R DOMINIC
VKURUGENZ] MTENDAJ!
HALMASHAUR! YA WILAYA
BUKOBA

CAPT (Rtd) D. S. KATEME
MWENYERITI WA HALMASHAURI
YA WILAYA BUKOBA
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wa kutumika

Beee s

1 na mwanzo

e

Zimetungwa chini kifunguo chai53

DIl Y

WILAYAN

A MAZINGIRA) ZA
‘A BUKOBA, 2010

BALMASHAURI

SEHEMU YA KWANZA:

UTANGULIZI

Sheria Ndogo hizi
Ma /nunam 7za Halma

dZ1l

zitaanza lutumika

e
Dot lra i
ek ail

Qo
Diilyid

Vinginevyo

“Afisa mwidhinishw
kitimo na mifugo p

||i||\(1\h teuiiwa E(US‘H

‘--(‘ -

Halmashauri”
Bukoba;

hizy

€O hizi

atabangdzwa na Halmashaur ku

maana yake ni Halmshauri ya

zitaitwa Sheria Ndogo za (Hifadhi ya

ishauri ya Wilaya ya Bukoba, 20
baada ya I\leno@ma katika G

zitatumika katika maenso

jutu J;

\

A

ya va Bukoba.

pale
it

isipokuwa

asili, afisa

va’’ maana yake ni afisa mah
amoja na afisa yeyote wa
1amia utekelezaji

ashaurt

~ i
L

[y e e 1,.“,.,;

Wd SiC _‘wl. L\L,G_i_éu 14,

li maeneo ya milima, maenco ya vyanzo™

nfadhi y”l misitu, miteremko na maeneo mengine

wa nt
vy 11t

maeneo ya

Wilaya ya

f

“Hifadhi ya Mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa

ardhi, mimea, hewa,
majl vinavyozingatia
na afisa mwidhinish
nyingine yeyote.

viumbe hai na visivyo hai na vyanzo vya
masharti na maelekezo yatakayotolewa
va chini ya Sheria Ndogo hizi au Sheria

A
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T el D B O e S
Dl JENgo au Kundl la majenge au

nECNCZIWY,

URuvana misita maana vaxke nl pamoja na kufveka, kukata

1Gened Va mans

:“.".'\1.9,'3':/4’\ '7; e

“Maji” kama ilivyotafsiiwa katika Sheria ya usimamizi
Mazingira Na. 20 ya Mwaka 2004 ni pamoja na maji ya~
Kunywa, ya mito, vijito, maji yanayotiririka, yaliyohifadhiwa,
yaliyo katika wisima, mabwawa, mifereji, madimbwi,
maziwa, maji yal 1}01\0 chini ya ardhi, na maji yaliyoko
katika mkondo. |

“Maji taka” kamha ilivyo katika Sheria ya usimamizi wa
Mazingira Na 20 ya M\\cmq 2004 ni pamoja na 1.;11@
zinazotokana n , mkojo na jasho, uchafu wa majimaii
taasisi, majengo ya biashara

Hal-a -

KUICKE g Ul

viwandani.

¢ kama hvyotasn“wa
raka 2002 chini ya kifimgens ro
na au kuzalishwa kutokana

“mﬁkd gkl rnsnu m ﬂmm“n ?‘-‘

uh ufaa, mdtundw upapi majant ya
:alunz.j‘s.n}, mizizi, gundi, utomvu, maranda,
makuti (mawale), nyuzi za wanyama, mimea
chochote chenye uhai au kisicho na uhai
L katika gazeti la Serikali kuwa ni zao I

msitu, —

I\hcmatuua

“Mazingira” kama tiivyotafsiriwa katika Sheria ya usimamizi
wa Mazingira no 20 ya mwaka 2004 yanahusisha maumbile
halisi yawazunuokao binadamu ikiwa ni pamoja na hewa,
ardhi, maji, tabia nchi, sauti, mwanga, harufu, ladha,
gmmbe hali za ‘;{%bioloﬁa za wanyama na mimea, rasiiimali
za Kitamaduni na mausala ya uchumi jamii na inahusisha
mazingira asilia {na yaliyouondwa na binadamu na jisi

yanavyoingiliana. |

ni miu yeyote anayejishughulisha na
2

“Mifugaji’ maana ‘ yake
ika eneo la Halmashauri.

ufugaji mifug k

Re}




B

e

R

T

ourugenzi wa Halmashaur

11154 vEvOle wa umma

'\,m‘n;)n‘ maana voyots inavotiugwa na
3 =

Lt
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L]

binadamu.

ambala himefinikwa

enso Ia

“Misitu” n
angalan  Iow
iiiyopanuwa, an %'s limia 50 au zaidi, ya vichaka na mifi na
miti inayoota umlh ambayo itajumuisha aina yote ya misitw

hifadhi ambayo itatangazwa chini ya Sheria ya Misitu
Na.14 ya mwaka 2002 na mazao vote ya misitu ikijumuisha
majani na nyasi ndani va enco la Halmashauri

10 ya miti, voto wa asili au

WO o

“Taka” Kama ilivyo katika Sheria ya usimamizi mazingiria
ya Mwaka 2004 maana yake ni kitu chochote Jimiminika,
kigumu, gesi na mionzi, kinachotoa harufu mbaya, au
kilichohifadhiwa katika mazingira va hali va ujazo, uozo au
hali nyingine yoyote inayos ' ribifu wa mazingira,
ambayo inajumuisha taka.

“Taka Ngumu” Emsm ivyo Sheria yva usimamizi
mazingira Nl 20l va M ambazo hazike
katika umaiimaji .k! 10K Katika majengo ya
biashara, vmm_l!f;mi na kutok i huli za kilime,
pamoja na taka lza vyaku‘ie{ Karatasi }JUSUC au Laka lam;
zinazotokana na ' fira
bustani na sh
wanyama na mab e!;m
|
“Taka za Viwandani” katika Sheria ya
usimamizi wa Magingira Na. : —.7.{)04, maana yake
ni Uchafu unaot¢kana na uzalishaji viwandani au uchafu
usiotokana na uzalishaji viwandani ambac ni chanzo cha
nishati, maji, mimea iliyotiwa dawza, au mawasiliano, pamoja
na taka nyin_gintlzo ngumu Xanig. zilivyotafisiriwa katika

shu

20 ya mw

- Sheria ya Mazingira 2004 sehemu ya IX.

“Uchafu Hatari”| Kama ilivyotafisiriwa katika Sheria ya
Usimamizi wa Nﬂd/ll gira ya mwaka 2004, Maana yake ni
kitu chochote kigumu, chenye majimaji, gesi au taka zitokazo
viwandani, au mafuta machafu, ambayc vyanaleta athari za

-kikemia, kwa bingdamu au mazingira.
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Wajibu wa

mfugaii

pira’ kama

Na.

0 zana hizo zinafanyia kazi au kutoa

i chlLD’d\

g
nobaya, jmrundikano wa taka ambao
au unaosababisha hali va hatari

usalaing, du ustawl, au haian kwa wany
wanyama pori, Sd;makl au viumbe vyote vva O_J.i ar
au kusababisha hali mbaya ya hewa, upungufu
ambacho ni seher |L‘ katika sheria hizi.

“Udongo™ Kamaj ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira ya Mwaka 2004 maana yake ni pamoja na dunia,
mchanga, miamba, miamba tope, madini, noto wa mimea,
mimea na wanyama iliyoko chini ya udongo pamoja na
vumbi

"Vitu hatart” hﬂ‘f‘faana yake Kama 1u\yo._umrm
Sheria ya usimamizi wa Mazingira ya
kemikali }'9}-’J | taka gesi, madaws,
mbe hai visivyoonekana :
aaadmau, maisha au m&z;ngz]‘u

L I B U
T i dil Aa o viilda

X
¥

maana yake ni

SEHEMU YA PILI

MASHARTI YA UFUGAJI

Kila mfugaji chinj ya Sheria Ndogo hizi

=
o
S’

atatakiwa | kufuga idadi ya mifugo Kama
itakavyoamriwa na Halmashauri.

(b)  atatakiwa kufuga na kulisha mifugo vake..]
maeneo ya malisho yaliyopangwa na Halmashauri.

(c) atatakiwa kupitisha mifugo yake katika njia (stock
routes) zilizopangwa na kutengwa na Halmashauri

(d) atatakiwa kuwa na kadi ya mifugo itakayoonyesha
idadi na aina ya mifugo aliyonayo.
\

i

{(e)  atalukiwa kupeleka mifugo katika majosho kama
atakavyoagizwa na halmashauri.

4
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artl ya

Hugaji

A

yake katika vituo
Jyoamriwa na L,Lsmmlu i,

s y
a oatats y TSy i
04 dadiags "&ILl A\\,uuu \ 4a nivyo

(2)  alatakiwa gharama za ukarabau wa

Kama schemu ya mchango wake, pale

b 3 r 3 Yotare
kufanya hivyo, na kwa gharama

narama za uboreshaji wa
ngwa na Halmashauri.

()  atatakiwa |kuweka alama kwenye mifugo yake
(Branding, | ear tags) na katika viungo vya mifugo
vinavyopendekezwa ili kutoharibu zao la ngozi.

(G)  atatakiwa kuhudhuria mafunzo ya ufugaji kama
atakavyo hitajiwa na Halmashauri.

! )
(kK kutokata mifi kwa lengo la kufukuza mbung’o.

1<.“Wv*°~<ha majt mifugo }
mil pamoja na maenco yole
itengwa kwaajili hiyo.

(b) kusafirisha rn%i ugo kwa kuiswaga barabarani.
\
4

» aukuhamisha mifugo kutoka eneo moja ke
it Miladl; kutoka kwa Halmashauri

(d) kibaii cha kum 1za mifu@ katika eneo la Halmashauri

atmia

kitatolewa na afisa kilimo na na mifugo

iTing
iid

k=2

(e) kuuza au a mifugo katika maeneo ambayo siyo
mnada, nmso‘{o au maguli ya mifugo yaliyoaidhinishwa

na LLJ!u.uJ 11&‘)uuh .}.
(f) kufuga mifugo mingi katika eneo dogo la Halmashauri
£) Ni marufuku kwa mfugaji yeyote kupitisha mifugo

katika macneolambayo hayakuidhinishwa na
Halmashauri kupitisha mifugo
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ltakamata mifuge au
am una nua nowo Katika eneo la Halmashay

L mitueo

ialeaokamanas wtaliniwa  Faind kamas
utakaokamatwa utdiipiwa  1aits haliia

i halmashauri na

) baada ya kulipia g
hizo r‘nw 1 L'i‘-.-’;!i'Ll%‘:::%hi'\\-’a mifugo yake.

En \.1ch0 mwenye mifugo ay mfugo hatatokea ndani ya siku
saba (7) tangu kukamatwa kwa m!fug,o hiyo, |
Ha m.ashau“ atakuwa na haki ya kuuza kwa
mifugo hiyo baada ya kupata 1dhini ya Mahakama.

Mlarugenzt wa

mnada miuoe an

Baada ya mauzo, Mkurugenzi atakata fedha za faini, gharama
za mnada na gharama za ulinzi na fedha zitakazobaki
atapewa mwenye mifugo na kama hataonekana ndani va siku
kumi na nne (14) fedha hizo zitaingizwa katika vyanzo vya
mapato ya Halmashauri.

> mwenye mifugo hiyo atakuwa na %aibszL; Z3 msing
& “‘f‘ kwake katika muda wa siku | nne (14)
itarudhisha fedha zake

[;AJ It lw[
imashaur
|

s utatakea !k,ufa kwa dalis

Ukaguzi wa 7 (N

mnifugo

Wajibu wa 8 (D
Halmashauri

o

(£)

. Lo PR ] i} L]

1 b rnan by bedy
= ;qu*aﬁv’vﬁ{n:bn\ci na

- madhumuni ya kw\doua na kuhesabu idadi ya mifuy

S Gt
NIIUZO al MU
5 &<

arama zozotg

Lo e
ulipaji wa gh

ltakyswa halali kwa! afisa kilimo na mitugo, maafisa watendaii
wa kata na vylji, na Afisa yeyote ;

wa Halmasha

1

atakayeteuliwa kugimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi

e kwa
'\(,

xuingia katika nyumba au jengo lolote wakati wowo

] '\'!L)

iL

Kaiika u} umoa hlyo.

Mtu yeyote atakaye wazuia maafisa waidhinishwa katika
kifungu cha 7(1) lkutekeleza wajibu wao chini ya Sheria

Num ogo hii atakuwa ametenda kosa.

Ni wajibu wa Halmashauri kutenga maeneo maalumu Kwa
ajili ya shughuli zd malisho kwa kuzingatia idadi ya mifuge
ndani ya eneo la Halmashauri na kwa mujibu wa Sheria va
Ardhi Sura ya 113 na 114 pamoja na Sheria va usimamizi wa
Mazingira Na.20 ya Mwaka 2004,

Halmashatn *hztenoa njia maalumu ya kupitisha mifugo
kwenda na kurudi malishoni au Minadani.

3 4
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T Masharti kwa 1L

mikuilma
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e o s Sl e
miugoe na £uioa gadl .a

; Lovarg 1911
0OTA xWa jaimil

tatakiwa kuzingatia masharti ya kuliigu

theria N

1 \
aoradlieg

h_\,ﬂo lnz1 au SE"Ci';‘ﬂ Yoy (.‘[;

13
L

g ¥ 5 J
iiyotungwa la Jamburt ya Muungano wa Tanzan:a.

-ni i e
Y 'U'" (11:‘ it

edolrr ~ i - 1oy s
gt seleka miugo an mifugo vake
g ;

: luma hiyo inapopatikana na
u kwa mtu yeyote kuchinjia nyama

[Ld(.u u_j (;1:1 au
itakuwa ni marulu

: I
mahali pengine popot
|

Ni marufuku kwa mtu yeyote kununua, kuuza au kufanya
Biashara ya kubadilishana aina yeyote ya mifugo katika enco
lolote la Halmashauri isipokuwa kwenye minada au magulio
yaliyotengwa kwa, bhughuli hiyo

ik

shughuli za kilimo katika
3 faratibu za kilimo kuamo

desha

zitakavyote

Ardhi sura ya 113 1 Sheria nyingine zitakazotungwa

na Bunge.

\ .

Itakuwa halali kwa Afisa kilimo kuingia katika shamba lolote
kwa mad"m nun 13 ya khmn} ukaguzi na kuhakikisha
utekel i 0go hizi.

Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima katika miteremko,
karibu na vvanzo vya maji, kandokando ya mito, mabwawa
na maziwa au kufa*lyd jambo ;oloae litakalo haribu hilfadhi ya
mazingira bila kunnmua ushauri wa Afisa Kilimo.

Ni marufuku kwa mtu yeyote kutumia kinyume ardhi

iliyotengwa kwa matumizi ya kilimo kama ilivyopangwa na
kuidhinishwa na Halmashauri.

Ni marufuku kwa mtu yeyote kusafisha shamba kwa ajili ya
kilimo kwa njia a kuchoma moto isipokuwa kwa kibali
maalumu kutoka kwa Halmashauri.

kwa kuzingatia sheria va
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chini ya GSheric

1
114 \“\.O“\ a5 6RO Beb SN P R S a0 Bl

}(n 4 kchoih mote

'ifl‘\,‘:n'. kuchoma moto \,hnﬂ‘ Va Hhera
: N e e A DY A bysdaa
pL0u “.,lbu.,. hadigaa 4. 00 asubiinl

-dima%naun kusimamia I\‘Wl‘lﬂllhxl za Kalimo na

kuhakikisha :\uwu wanazuia Kilimo cha kuhamahama na
kuhimiza Kilimo Lm mzunguko (crops rotation)

|
Ni wajibu wa wafkazi wa eneo ambalo uolo wa asili au
mazingira ya eneo| husika yameharibiwa, kuhakikisha kuwa
wanalirudisha katika hali yake ya kawaida kwa kupanda miti
au kutoendelea kuharibu mazingira na kuwezesha uoto urudi

T

katika hali yake.

Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba mchanga katika
maenec ya S'\/L*-‘mﬂisiwa na Halmashauri kama vile katika
maeneo va makaz 1,‘ ya watu, maeneo V'llwo’r‘lﬁw“w i kando
kando ya mitc at undam ya mic, bv\'av.fd au ziwa i
; Shith: L,unh ya Halmashauri.

i kwa | mtu yeyote kujenga nyuy

kulinda eneo lu

s

tika eneo la hifadhi.

SEHEMU YA NNE

HIFADHI YA VYANZO VYA MAJE

Halmashan itawajibika kuanzisha, kusimamia nz iunlinda

Vyanzo vya majl.

it itakuchukua hatua kali za kisheria dhidi ya miu

Halmas!
vovole audkayeha;mbu chanzo cha maji au kushindwa
kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji bila

sababu ya msingl.

Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima, kukata miti, kuchunga
mifugo katika umEali wa mita 60 toka vyanzo vya maji au
kufanya ;ambo 101I te linaloharibu kwa namna yoyote chanzo
cha maji na hifadhi ya mazingira.

[takuwa ni waiibujwa Halmashauri kupanda miti isiyonyonya
maji katika vyanzp vya maji Kwa kuzingatia maelckezo ya
Afisa Misitu
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va hipagamu

qumu ndanl ya

Kuchoma au

Lusababisha

moeto

(3)

K tbali cha 19
kuchoma

moto

Ukataji mit 518 g

5 : R
(2) Ni marufuiku mid

1 ! : |
ig o M marufuku kwa mtu
yamna vovote il¢ katika M

i e o) I o s Ol e
R VOV UL, i"n,‘i'\"ﬂlu\'.ui_ L S niiad S
e AT B e e 3 S P e
a TRE machafu  kKwenye ito
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chemichemi au SEHETL
iz

3
Awa VISIg, mifere,
Maji kwa aiili ya
villvyo bal.

bayc 1

an7o chd

ymbe vinging

na wanyama au Vit
weka kitu chochote chenye
nadamu au

|
*‘ yeyote ku
maji ambayo yanzu;umiwa na bl

SEHEMU YA TANO:

HIFADHI YA MISITU

moto misitu Towa

yoyote kuchoma
ola Halmashauri.

Aisitu iliyoko ene
«n katika eneo la [Talmashauil,
itn atawaiibika kutoa ishara ya

o
wa eneo nlo

hatar
ivozoeleka kuamurd wakazi
papoonekana kuw
pharibifu wa mazingira katrka

a na madhara

\ilo atawajibika kushiriki katika Zoexrl
dapo atatakiwa kufanya hivye, kama

bila sababu ya

en

Ja kuzima moto huo €
hshiriki katika kuzima moto

atashindwa K

msingi alakuwa ametenda K0Sa

Mtu vevote aliyepata iibali cha kuchoma moto atalazimika
utoa taarifa ya siloi saba (7) kabla ya cuchoma moto kwa
i walioko katika eneo analotaka kuchoma na

N1 marufuku;"?dva miu yoyole Lukata miti katika maeneo ya
misitu iliyo Lifadhiwa kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote
bila kupata Kibali kutoka tialmashauri.

Halmashai itatakiwa kuhakiki kama miti inayovunwa
imekomaa na inafaa kwa ajilt ya matumizi.

miti katika msita

mtu yoyote kuvuna
alumu ambac

Ni marufuku kwa
wa ajili ya viumbe ma

ambac umehifadhiwa k
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(h)

watatakiwa Kuwa | nag
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Halmashaurt kewa aith va kuch

(b) kupanda na kutunza miti katika makazi yake

/

(¢) kupanda na kutunza miti katika shamba au
mashamba anayomiliki

Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi

kitawajibika kutenga enec la hifadhi ya Msitu wa asili kwa
3

ajilil ya matumizi “‘a baadave.

kitalazimika xutunza niti voie inayvopandwa katika enco la
Kijiji. g it :
kitahakikisha va l\w. a ki ' lupiti isivopungua

kumi kwenye eneo la nyumba yake. .
Miu yeyote anayeﬁaka kukata miti au mil wa matumzi ya
kuchonga vifaa, I\TUﬁ_ Ny . kiféngeneza zizi na
shughulli nymgene% itabidi apate k?balw cnﬂ m?apdiqhi toka
kwa Mwenyekiti wa Kij “j‘ 1 wa Kijiji

Afisa Maliasili w :

iliyopandwa na kuhif

iJ\}I;iSr"AIZ}. W"‘u'e kﬂm m1t1

nig Malmashaw T va \\fha}r‘

W

kila kijiji kitapaswa kutenga na kupanda shamba la miti ekari
2 kila mwaka na kulitunza.

kila Shule au Taasisi nyingineyo Wilgyani itapaswa kupanda
v fa 4 E Y

miti ya kukinga upepo kuzunguka majengo yake na kuwa na

shamba lisilopungya miti hekta 2

kijiji kitapaswa kutunza na kuhifadhi miti na nyasi kwenye

milima, makoronge na vyanzo vya maji i1 kuzula
mmomonyoko wa udongo.

kijiji kitahakikisha kuwa kila anayeandaa shamba kwa ajili ya
kilimo hatumii moto na anapanda miti kwenye mipaka ya

|
|
|
|

'10
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shomba lake kama kinga upepo.

VARe fig guliviingd. |
\

kila Mwenvelati wa {hoﬂoo 1.

Tausist yoyole W nmu.m atahakikisha kuwa Kz

ina msitu wa hifadhi wa miti va kupandwa au va asili

iliyotengwa kwa madhumuni ya kuhifadhi ardbi, mazingira
na mutomizi ya baadaye.

SEHEMU YA SITA

TAKA NGUMU NA LAINI

Ni wajibu wa Halmashauri kutenga eneo kwa ajili ya kutupa .

=) ¥ ¥ T ¥ ..- 6 ir
thle noumy ng mm na kusimamia kwa karibu usafi katika
eneg iake.

24

kuranda | mbao, kukamua maji ya matunda

_uchomelea vyuma au kuendesha shughuii yoyote

ayozalisha Uchafu ambao unaleta athari kwa binadamu na
viumbe wengl kafika maeneo ya makazi yiu bila
kuzingatia taratibu|za ujenzi.
SEHEMU YA SABA
MAKOSA NA ADHABU
| '

Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa;

ataingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila kibali.

; |
atasafirisha mifug c?blla, kuwa na kibali
| .
atalisha mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa

atafuga mifugo zaidi ya idadi iliyoruhusiwa,
11

\
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Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kuhifadhi Ardhi
atakuwa ametenda kosa

|
Mtu yeyote ata la hauba vyanzo vya maji au kushindwa

kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji
atakuwa ametenla kosa

Mtu yeyote atakayebainika kuwa ameweka sumu vya aina
yoyote kwa namna yoyote ambayo inaathiri maisha va
binadamu na vi'w’m “'engine ambao ni rasilimali ya Taifa

I
atakuwa ametendga kosa.

Mtu yoyot

isiyohifadhi‘vva b1

[
atachoma mkaa |1 &

I
atafycka nyasi, kun
misitu bila kiba‘J

a kuni bilaKibali, an

‘oa vichaka na kung’oa visiki kwenye

¥

atachoma au I{usuhabw a moto katika misitu bila kibali au.
atavuna mazao yya m si katika misitu iliyohifadhiwa na
isiyohifadhi bila lub

atachoma mkaa 1}&1 kukata Emni bila kibali au

atafyeka nyasi, kung’oa vichaka na kung’oa visiki kwenye
misitu bila kibali,
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"ametenda kiosa
]

‘
unes nefugo kwenye miti ilHvopandwa
HEIONO! 1\\" 0 Wa Ud(J“gu Al Kige

ya milt Kwa djii
mzinga na vitu vingine bila ya kuwa na ki
s

talima au ﬂxtmaha miti katika vyanze vya maji, milima, kando
ya njia, [ makorongo na schemu nyingine zozote
zinazohifadhiwa ili kupunguza mmomonyoko wa udongo.

l

Mtu yeyotfe atakayetupa ovyo taka ngumu au laini katika
maeneo yoyote yasiyoruhusiwa na Sheria Ndogo hizi au
Sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge la Jamhuri ya
Muungano |wa Tanzania atakuwa ametenda kosa

Mtu yeyoie atakayetirinisha maji machafu  yanayoleta
madhara kwa binadamu na viumbe ;

nai atakuwa

vidogo, karakana, mashine=
mashine z& lkuranda mbao

Kuzingatia faratibu za mipang

naj u:.xd

u’:_xtu bila

Mtu yeyote atakayevunja masharii x-"uliyowckwa na Sheria
Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia
atatozwa faini isiyozidi shilingi laki tatu (300, 000G/=) au
kifungo kisichozidi miezi kumi 111 jela au adhabu zote
mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

13
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SHERIA NDOGO.
|
Zimetungwa chini ya Vifungu vya 7 (1) na i6 (1).

ZA (KODI YA HUD U}m ) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA

BLFGiEA 2010.

Shernia Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za
(Kodi ya Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba,
2010 na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa
kwenye gazeti la Serikali.

Sheria N;i-owc- ;imtﬂmi.ka katika eneo lote la

Katika Sheriz .ouc 4izi, isipokuwa pale itakapoelezwa
vinginevyo:-

raradid ya Atisa YCyoye wa umima

Halmashaur kusimamia

“Halmashaurt” maana vake ni Halmashauri ya Wilaya ya
Bukoba

“Sheria” maana jmg, ni bl ieria ya Iedha za Serikali za
Mitaa Sura ya 79 =

|
“‘iesabu“ ina maana ya jumla ya mauzo au manunuzi
a kodi na ada, kmhc mwaka wa mapato

kiwa ni pait: ’[i ¥

L=}

“Hesabu za mwisho”ina maana ya hesabu za mwisho
zinazowasilishwa na Taasisi yoyote ya kibiashara baada ya
kipindi cha hcsaou kwa mujibu wa aya ya 9 ya sheria

Ndogo hizi | pamoja na nyaraka au maeclezo
yatakayotakiwa ]\L slewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo
ﬂlZl.

“Jumuisho” ina maana ya taarifa, nyaraka au hesabu au
maelezo yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha ya

1
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kuhusy
shugnuli
kibiashara

Uwasilishaji
wi taarifa

Wil taarifa

“ia

kiasi na th

Mkurugenzi |

“Kipindi cha

£ e ach I AR L1 IRRe
r“ﬂ.:.dﬂ}’dbh}\l qdra anaiakiwa Xuawa

rake.

“Mlairugenzi
Halmashauri
atakaveteuliv

“Mkusanya
aliyeteuliwa

zilizosambazwa,

duma  zilizpzalishwa,
a, au kawn lusinla 24 IKIwa N pamoja

ra muda ambao

” maana yake ni Mkurugenzi Mtendajl wa
ya Wilaya ya Bukoba pamoja na Afisa yeyote
wa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.

kodi” maana yake m mtumishi au wakala
na Halmashauri kukusanya kodi kwa mujibu

wa Sheria Ndogo hizi.

“Mwaka wa
kumi na mbi

“Taasisi ya k

lewa mujibu w
va kibiashar:

uzalishaji wa bidhaa au maz:

bidhaa au 1
uagizaji wa b

Halmashauri

mujibu wa Sheria Ndogo i

toalli wa

Mapato™ maana yake ni kipindi cha miezi
i ya kalenda ya mwaka.

ir'? maana ya taasisi iliyosailiwa
Sheria va \/{dfma
i za iim;:;mnu za
110, Usambazaji wa

at] q\’na: a k‘iwe 116

‘ibi'whafa”

i Ji;c»} \)IJAJILL.. !

idhaa k HOKA nje ya

itatoza na Km\ubau)u kodi ya huduma kwa
kutoka Kwa kila taasisi ya

kibiashara katika kila mwaka wa mapato ambayo ni sawa

na asilimia s

zote zikiwemo za uzalishaji wi

nje ya nchi
ukiondoa ko

Mkurugenzi
mlipa kodi ¢
zenye taarifa

zilizozalishw
kuuzwa kib
maalum kisi
hiyo. ;

mtu yeyote

ifuri nukta tatu (0.3%4) ya hesabu ya shughuli
hidhaa au huduma kutoka
zinazofanyika katika eneo-la Halmashauri
li ya ongezeko la thamani na-kedi ya mlaji.

kwa taarifa ya weza kumtaka

au mkusanya kodi yeyote kuwasilisha hesabu
kamili za shughuli ibiashara zikionesha
amani ya kifedha ya bidhaa au huduma
a, kutolewa, kuingizwa, kusambazwa au
ashara na taarifa ya fedha katika kipindi
chozidi siku thelathini tangu tarche ya taarifa

anaweza kwa taarifa ya maandishi kumtaka
mwenye taarifa au maelezo kuhusu taasisi

yoyote ya Kibiashara inayopaswa kulipa kodi kwa mujibu
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LW asm%} a kv ’d‘{

Atisa

kwa maandish
) au cneo la 1aasisi va
mlipa au mkusanya kodi yeyote E(Wa nia
§ 7i na tzthmini ya kumbukumbu za
a, vitabu vya hesabu, na taarifa nyinginezo l\:an a
faa kufanyiwa uchunguz: kwa ajli va
kupata na kujua kiwango sahihi cha kodi anachotakiwa
xuhpa mlipa kodi au mkusanya kodi hiyo.

at’a‘Kux»vour:-a i

Mkurugenzi anaweza, kwa taarifa ya maandishi, kumtaka
|

milipa kodi au ‘l‘ddsanya kodi yeyote kuwasilisha kwake
kumbukumbu za biashara na vitabu vya hesabu, kwa nia
ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanyiwa tathmini au

kukusanya A'u"‘ va huduma.

Kwa nia va kupata taarifa kwa mujibu wa Sheria Ndogoe ya
8{]) fv-km,zs»u-/» anaweza kumtiaka mtu yeyote kufika
mbeie yaxc Wi Afisa Muidhiniwa katika muda na

Yaona .udrwu

anya K odi ya huduma atatakiwa kuton
2 begaby za awali na kulipa kodi
ika muda kama ifuatavyo:-

a2l 31
na, au

anayotakiwa kat

-

Kwa waagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi watalipa kodi
katika muda kama itakavyokuwa imeelekezwa na

Kamishina walodi ya forodha na kodi ya mlaji.

Wazalishaji wa bidhaa za viwandani watalipa kodi kama
itakavyokuwa imeclekezwa na kamishna wa Kodi ya
Ongezeko la thamani ( VAT isipokuwa haitakuwa zaidi va
muda wa kulipa ~.odi ya mlaji an (VAT).

Watu wengine watalipa katika awamu nne (4) awamu ya
kwanza ikianzia katika kipindi cha miezi mitatu baada ya
kuanza kwa kipindi cha mahesabu.

Mkurugenzi anaweza kuteua Kz”“'tishna wa Kodi ya
forodha au kodijya mapato kutathminr na kukusanya Kodi
ya huduma na kuwasilisha kwa Halmashauri kwa wakati
kama ilivyoele lczwa kwenye Sheria Ndogo ya 9 kwa

-
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mini, kukusanva na kupata kKodi

pamaeja na ma

P o L T e S L i £ RO T o e
BIWEngo <ia kKodi kitaku ‘ mia v.ove ya hesabu ya
T R T T 12
““”“m'h zole baada ya XKy Kot va OnoezZelkn: h
A | = : -3
thamam na kodijya mlaj.
|
Mkusanya ke au mlipa kodi vyevote akishindwa

11

kuwasilisha Kofli yake au ya miipa kodi, atachukuliwa
kama hajalipa kodi na anastahili au kuwajibika kulipa kodi -
hiyo kama vile ndiye mlipa Kodi ya Halmashauri, na njia
zote za k‘ukusanf{fa madeni zitatumika dhidi yake kama vile

ndiye mlipa | J\Oq husika.

i

E
Bila ya kadthm[ masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo
hizi Mkurugenz z anaweza kutena wakala kukusanya kodi
kwa niaba yake na wakala huyo atakuwa na jukumu la:

(a) kuwasilisha majumuisho kwa Mkurugenz: au Afisa
1*1141(13:111,']‘ va,
|
LY buorasiitha - beds afivoknmigvs  katile ¢ kipindi
( Kuwasiiipilda RKOUI  Gayonasanvd  sauxa =~ kipindl
maalum.|

i

alciwa kuwa lisha
1_.':411'11{{_-\ [‘1‘31}""11 cha

Kila mlipa kodil mu micusany o

1

kwa Halmashauri hesabu

kodi anayostahiii i(dm\d mkupuo mmoia.
|

Mlipa kodi au nmikusanya kodi arasowasilisha hesabu zake,

Afisa muidhiniv&"a ANAWEZA - -

(a) kupokea| na kukubal: v hize-na kutathmini

kodi kati ll{cl msingi huo.

i .
(b) kufanya 'tathmini kuhusu kiwango cha hesabu cha
mlipa kodi huyo iwapo aiakuwa na hisia za
kimsingi za kuamini kuwa hesabu hizo siyo sahihi.

‘ :
Iwapo mlipa k(!‘di hajawasilisha majumuisho ya hesabu
zake kwa mw ka wowote wa pato aidha ametakiwa
kufanya nw}(} na Mkurugenzi au Afisa muidhiniwa
anafikiri kw”tmba mlipa kodi huyo ana wajibu wa kulipa
kodi kwa mwaka huo, anaweza kwa kadri atakavyoona,
kuamua kwvango cha hesabu vza mlipa kodi huyo,
isipokuwa t }“mdu hiyo haitaathiri wajibu wowote wa

e
|
\
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Kodi 1 n 2 mujibu wa Sheria Ndoge hizi.

alipwa katika!si hint t‘:mgu tarehe ya kufanya

tathmini.

Mta: yeyole ; kulipa kodi akishindwa
kuwasilisha hcsabu zake kama inavyotakiwa kwa mujibu
wa Sheria Ndogp hizi katika  kipindi  kilichoongezwa

=

atatozwa riba "a asilimia 1.5 kwa mwezi au shilingi elfu
hamsini kut cgcmea xiwango kipi kitakuwa kikubwa.

Iwapo mtu yeyote atasema uongo au ataficha baadhi ya
hesabu zake kwa nia ya kupunguza kiwango cha kodi

anachotakiwa kulipa, na inapobainika kuwa ufichaji au
upunguzaji huo aliufanya kwa makusudi, mtu huyo

atatozwa ushury pamoja na nyongeza ya kodi ya asilimia
hamsin: ' 1t kodi anayotakiwa kulipa

Ieciil

T A
na hesabu

halisi,

nba ya ];mh
Lmwezipa itataldwa kulipwa pamoja o

koda na d:er.'. : ;f fum 1k E‘Um:ﬂanya riba hiyo kama i\odl
inayclipwa na

Mtu yeyoic ambays

fewwasilisha Nyaraka, maelezo au
otakiwa lkuwasilishwa kwa Halmashauri
uliowekwa;

(c) :—Hasinnch va kutunza kumbukumbu, kitabu au
hesabu; |

(d) atashindwa kuonyesha kumbukumbu yoyote au
nyaraka kwa ajili ya uchunguzi,

atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi.
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(¢) akiandaa

kuandaliw

uongo vye

(d) atamzuia fu; atajaribu kum
<

kutekelez:
wa Sheria
atakuwa ametend

Mtu yeyote atak:
atakuwa ametenga k :
kulipa faini isiyczidi shiling: ot
 atatumikia kiﬁméo cha miczi isivozi
" an adhabu zote mbili i

Pamoja na adha
Ndogo ya 17(1),
gharama iliyoing
Sheria Ndogo hiz

“ndapo mtu ame
mujibu wa Sheri

abu 7o msinei:-

au kutengeneza au  kusababisha
a au kutengenezwa kwa vilabu vya
1| mahesabu au kumbukumbu,

i

a Afisa Muidhiniv
majukumu yake a '1 )onewa kwa muy 1bu

Ndogo hizi,

a kosa

Sheria Ndogo hiz:
1 ﬂ*u\ﬂawl‘.,.
i {(50,000/=)

l\mgl na mb1 1 V""

katika Sheria
mkob_, atawaibi sazlalmashauri
12 kuto}mna na i\l,i\/lﬂ'l_‘,a mashartl va
f:

i kwa maandishi kwa

=11z

Mkurugenzi anaweza

tenda kosa na k
ria Ndono

kushughulikia kosa hilo na kuagiza kuwa mtu huyo alipe
deni analodaiwa pamoja na adhabu ya kulipa faini

isiyozidi shilingi

mia tatu elfu.




Nembeo ya Halmashauri tukoha i imeba andikwa katika Sheria Ndogo

b kufuatia azi lichokaa tarehe 31 Mwezi Juiai
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(Zimetungwa citini yu f{i;’ ungu cha 7(1) na 16(1})

|
SHERIA NDOGO ZA (USHUR U WA KUOGESHA MIFUGO) ZA U ALMASHAURI YA
WILAYA YA}BUKOBA, 2016 i

Sheria Ndogo hjzi zitajulikana kama Sheria Ndogo za Ushuru wa
= S

1y na mwanzo 1
wa hutmisg Kuogesha Mifugo) za Halmashauri ya Wilaya Bukoba, 2010 na
Jitaanza kutumikp baada ya kutangazwa kwenye Gazeti fa Serikall.
:
Y Sheria Ndogo hifi zitatumika katika enco lote lililo chini ya Mamlaka
ya Halmashauri ya Wilaya ya Buk
I 3 « atika Sheria Ndogo hizi isipol

“Akaunti ya josho” maand vake i
i ; o
lewtunza Fedha zp maendeleo ya vi:

3 P I R
ra ya BURCDA.

Halmashauri ] maana yake ni

= “Josho” maand yake ni miundombinu  1liojengwa kwa ajili ya
3 v

kuogeshea mifugo. .

“Kamati ya Jos#wo” maana yake ni kamati ya wajumbe walilochaguliwa

na Mkutano Niou wa Wafugap na iuthibitishwa na Kamati va

Maendeleo ya Kata husika. W
“Kunyunyizia”|maana yake ni kuongesha mifugd kwa Lytumia dawa ya
kuongesha mifligo kwa kutumia chombo kinachofaa kwa kunyunyizia
kama itakavyoghauriwa na wataalam wa mifugo.

“Uongeshaji” maana yake ni kutumbukizaamifugo ndant ya josho lenye
maji yaliyochapganywa na dawa ya kuongesha mifugo kwa uwiano wa
Kitaalam au  Kunyunyuzia mchanganyiko wa dawa wwa mifugo
inayolishwa ndaﬂé.

Ushuru 4 Halmashaur |itatoza ushuru wa kuogesha mifugo kwa kiwango
cha shilingi] 500/= kwa kila mfugo utakaoogeshwa katika
majoshe ya ﬁahnashauri au kewa kila mnyama anaelishwa ndani.

E )

Uogeshaji wa 3 (1) Itakuwa ni wajibu wa Lila mfugaji mwenye miiugo inayolishiwa

mitfugo ‘ndani {zero 1

srazing) kutoa taarifa ya uogeshaji wa mifugo yake
¥ -

i

¢
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faumati va josho 6

Maigkamu va 7

M| &= o

(2}

7 kwa kamati ya Josho na Wi

liyosmginii B

e by Ep
114 milanyan

; < &
yoesha  ymiugo
&

sonunua mifugo na itakawa nin ]'u ui uku
y kwenye eneo la Ha mashauri

(1) Kutakuwepo na [amati ya joslio ambayo ifakuwa na wajumbe

wafuatao: |
i s
(a) Mwenyekiti
(b) Katibu
(©) Mtunza Fedha
(d) Mjumbe mimoja mfugaji kutoka kila Kltongm
|
(2) Wajumbe wa 1\1 nati ya josho watacha guliwa na wakazi walugaji wa
Kitongoii katika Miutano Mkuu wa wafugajl.

lkumu yafuatayo:

va uogeshajli wa mifugo katika cnce

ba ya wafugajl.

ku za maonyesho ya mifugo.

(¢) kutunza | v va orodha ya wafugaji na idady ya

mifugo ya kiia !'I‘fuuajl

(d) kutunza nyaraka za mapato na matumizi ya josho.

(e) kuandag taarifa za_fedha na shughuli za uogeshaji na
kuzisoma katika mikutano ya wafugaji na Kamati ya

maendeleo va Kata.

4 kemikali muhimu kwa maendeleo ya

(1) kununu
josho na UDULbhajz

™A

o) kusimamia shughuli mbali mbali za joshe kama vile
arabatl wa josho na uogeshaji na kushiriki katika
'*l}mgao ya chanjo na whamasishaji.
(h). kamati kwa kushirikiana na mtalaam wa mifugo
itamchukulia hatua chini ya sheria Ndogo hizi mtu ye yote
stakayevuruga mipange ya maendeleo ya walugajl.
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ngo mbali mbali na kuznweka katika akaunti ya

4 1B
10510,

(k) kumtafuta | mwekezaji wa  josho ambaye baada ya
cukubalikal na wafugaji atathibitishwa na kamati ya
maendeleo| ya Kata na kutambuliwa na Halmashauri ya

Wilaya. |

(1) kuajiri mafundi waashi na vibarua kwa ajili ya kufanya
marekebisho kwenye josho na shughuli nyingine zi ujenzi
kama itakavyoona inafaa kwa manufaa ya wafugail wote.

|
Uwezo wa 3 Mkutano wa wafugaji, unaweza kumwondoa mjumb

1

{
Lxl?ﬂdh en‘c‘p\) ataenda kinyume na
ondolewa huko kutaidhinishwa

niutanc wa

walugadi

Muakosa b

ariby, v' faa vya josho:
ha mifugo bila kibali cha k
o LE) kUKaldl amri thotole\ma na kamati ya josho.
" (d) kutokuogesha mifugo

(¢) kukaidi kulipa ushuru wa kuogesha mifueo.
[ty & 11 fanya jambo jingine lolote lililokatazws

Adhubu 10 Mtu yeyote atajkayckwenda kinyume na mashasti—ya Sheria-
Ndogo hizi ata ‘uwa ametenda kosa na kupati
atatozwa faini Y shilingi elfu hamsini au kifur

tatu jelalau adhabu zote mbili kwa pas
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TRICE R, DOMI NiC
JmnuHLurwziMTEdDAﬁ
HALMASHAURI] YA WILAYA

BUKOBA

CAPT (th) BLS. KATEME
MWENYEKITI WA HALMASHAURI
YA WILAYA BUKOBA




