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TARATIBU ZA KUFUATA ILI KUPATA KIBALI CHA UJENZI  

Kulingana na sheria ya ujenzi wa majengo kwenye Mamlaka za Upangaji ambazo ni 

Mamlaka za Miji Midogo, Halmashauri za Miji, Manispa na Ma-jiji si ruhusa kwa mtu 

yeyote kujenga au kuanza jengo jipya bila ya:  

(i) Kutuma maombi kwa mamlaka ya mji  

(ii) Kuwasilisha michoro ya jengo na kumbu kumbu husika.  

(iii) Kupata kibali kwa maandishi 'kinachoitwa “kibali cha ujenzi.” 

 

Kibali cha Ujenzi (Building Permit) ni nyaraka ya ki-Sheria inayotolewa na Mamlaka za 

Upangaji (Planning Authorities) ambazo ni Mamlaka za Serikali za Mitaa (The Local 

Government Authorities) ili kuruhusu Ujenzi mpya, kubomoa, kuondosha, kuongeza, au 

kufanya marekebisho makubwa. Kufanya hivyo kutasaidia kurekebisha kasoro 

zinazoweza kuathiri uimara wa jengo na mifumo mingine ya maji safi na taka, tahadhari 

za moto, umeme, usalama wa jamii na uharibifu au uchafuzi wa mazingira.  

 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

HALMASHAURI YA WILAYA BUKOBA 

 

SIMU... +255 (028) 2220 287, 

Nukushi:     0282221836 

Barua pepe: ded@bukobadc.go.tz 

 

S.L.P. 491, 

BUKOBA. 
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Kwa mujibu wa Vifungu 124 na 125 vya Kanuni za Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Miji) (Udhibiti Uendelezaji), Sura 288 (GN 242 ya mwaka 2008), Ujenzi wowote ndani 

ya Mamlaka za Upangaji ambazo ni Mamlaka za Miji Midogo, Halmashauri za Miji, 

Manispa na Ma-jiji ni lazima upate kibali cha Ujenzi kutoka kwenye Mamlaka husika. 

 

JINSI YA KUWASILISHA MAOMBI YA KIBALI CHA UJENZI 

Baada ya michoro kukamilika iwasilishwe ikiwa kwenye majalada kwa namna ambayo 

inawezekana kufunguliwa na kusomeka. Michoro hiyo iwasilishwe kwa utaratibu ufuatao  

i. Nakala tatu (3) za michoro ya majenzi (Architectural Drawings) na kugongwa 

muhuri wa msanifu majengo (Architects). 

ii. Nakala mbili (2) za michoro ya majenzi (Structural Drawings) na kugongwa 

muhuri wa mhandisi wa ujenzi (kwa majengo ya ghorofa). 

 

MICHORO ILIYOANDALIWA IONYESHE NINI ?  

Michoro iliyoandaliwa inatakiwa ionyeshe mambo yafuatayo:  

i. Namna jengo litakavyokuwa (plans sections, elevation, foundation and roof plan).  

ii. Namba na eneo la kiwanja kilipo.  

iii. Jina la mmiliki ardhi inayohusika.  

iv. Jina la mchoraji ujenzi na anwani.  

v. Ukubwa wa jengo kwa mita za mraba.  

vi. Ujazo wa kiwanja (Plot coverage).  

vii. Uwezo (Plot ratio)  

viii. Matumizi yanayo kusudiwa.  

ix. Idadi ya maegesho yatakayo kuwepo.  

x. Umbali wa jengo kutoka kwenye mipaka ya kiwanja (atbacks)  

xi. Mfumo wa kutoa maji taka hadi kwenye mashimo  
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VIAMBATANISHO  

Muombaji wa kibali cha ujenzi anatakiwa  kuambatanisha nyaraka zifuatazo. 

i. Fomu za maombi zilizo jazwa kwa usahihi  

ii. Hati ya mmiliki wa kiwanja au barua ya toleo  

iii. Picha nne (3) za passport size zinazofanana 

iv. Kumbu kumbu zingine zinazohusu kiwanja hicho kama hati ya mauzo, 

makabidhiano n.k 

v. Nakala za risiti ya kodi ya kiwanja ya sasa (Kwa kiwanja kilichopimwa).  

vi. Mabadiliko ya matumizi ya ardhi kama muombaji amebadilisha matumizi ya awali 

vii. Hati ya kiwanja (Certificate of occupancy) au Mkataba wa Mauziano uliopitishwa 

katika serikali ya Kijiji na Muhtasari wa Kijiji/Mtaa uliopitisha mauziano hayo. 

viii. Uthibitisho wa Uraia (Kitambulisho cha Uraia/Cheti cha kuzaliwa/Passport ya 

kusafiria) ziwe nakala halisi (Certified copy of the Original) 

ix. Ramani ya kiwanja iliyosajiliwa (Kwa maeneo yaliyopimwa). 

FAIDA ZA KUWA NA KIBALI CHA UJENZI 

i. Kujenga nyumba ambayo imethibitishwa kitaalamu kuwa ni salama. 

ii. Kuwa na mazingira bora kwa kuwa na mji uliopangwa. 

iii. Kuepuka hasara na usumbufu unaoweza kutokea iwapo ujenzi umefanyika bila 

kibali ikiwa ni pamoja na kushtakiwa mahakamani kuvunjiwa na kulipa gharama 

za uvunjaji. 

iv. Kulipwa fidia iwapo jengo litabomolewa kwa sababu maalum. 

v. Kuweza kupata mkopo kutoka Taasisi za fedha. 

MUDA 

Michoro itaidhinishwa ndani ya siku saba (7) toka mwombaji awasilishe maombi ya jengo 

la chini (mfuto). Na siku kumi nne (14) jengo la ghorofa. Aidha ndani ya muda huo 

mwombaji ataarifiwa sababu za michoro kutoidhinishwa kupata kibali cha ujenzi. 

 

Maombi na viambatanisho vyote viwasilishwe katika Ofisi ya 

Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba 


